Có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không?

Để quá trình khởi công xây dựng diễn ra suôn sẻ thì việc tìm hiểu về thủ tục pháp lý là điều không thể thiếu. Vậy khi xây nhà có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không? Và trường hợp nào xây nhà phải xin giấy phép xây dựng? Hãy để Công ty Nguyên Phú giải đáp qua bài viết dưới đây nhé.

1. Giấy phép xây dựng là gì?

Theo khoản 17 Điều 3 Luật Xây dựng 2014 thì:

17. Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình.

Có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không?
Xây nhà có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không?. Nguồn: Sưu tầm

Xem ngay: Dịch vụ xin giấy phép xây dựng Đà Lạt uy tín đúng quy định pháp luật, giúp bạn tiết kiệm thời gian và công sức.

2. Có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không?

Căn cứ tại khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 được sửa đổi bởi Khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020 quy định các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng như sau:

“Điều 89. Quy định chung về cấp giấy phép xây dựng

2. Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng gồm:

  • a) Công trình bí mật nhà nước; công trình xây dựng khẩn cấp;
  • b) Công trình thuộc dự án sử dụng vốn đầu tư công được Thủ tướng Chính phủ, người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Tòa án nhân dân tối cao, Kiểm toán nhà nước, Văn phòng Chủ tịch nước, Văn phòng Quốc hội, bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan trung ương của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và của tổ chức chính trị – xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư xây dựng;
  • c) Công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 của Luật này;
  • d) Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong công trình hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của công trình, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;
  • đ) Công trình quảng cáo không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về quảng cáo; công trình hạ tầng kỹ thuật viễn thông thụ động theo quy định của Chính phủ;
  • e) Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên, công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • g) Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đủ điều kiện phê duyệt thiết kế xây dựng và đáp ứng các điều kiện về cấp giấy phép xây dựng theo quy định của Luật này;
  • h) Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
  • i) Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng; trừ công trình, nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;
  • k) Chủ đầu tư xây dựng công trình quy định tại các điểm b, e, g, h và i khoản này, trừ nhà ở riêng lẻ quy định tại điểm i khoản này có trách nhiệm gửi thông báo thời điểm khởi công xây dựng, hồ sơ thiết kế xây dựng theo quy định đến cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng tại địa phương để quản lý.”

Theo đó, nếu công trình của bạn không thuộc các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng theo danh mục trên thì phải xin giấy phép xây dựng. Nếu bạn xây dựng mà không xin phép sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 5 điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP của Chính Phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng.

Xem thêm  Hạn Hoang Ốc là gì? Phạm Hoang Ốc có xây nhà được không?

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không? Và trường hợp nào xây nhà phải xin giấy phép xây dựng?. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về vấn đề xin giấy phép xây dựng Đà Lạt hãy liên hệ ngay cho Công ty Nguyên Phú để được tư vấn miễn phí nhé.

(Thông tin trong bài viết chỉ mang tính chất tham khảo)

5/5